Khoản chi mua nông sản từ hộ nông dân khi nào được xem là chi phí được trừ?

Chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi có vấn đề này muốn nhờ anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn cho tôi như sau: Hiện công ty có mua nông sản của hộ nông dân khoảng 5 tỷ đồng mà không có hóa đơn. Vậy mình phải làm sao để hợp thức hóa số lượng hàng hóa trên? Có yêu cầu người nông dân lên Chi cục thuế mua hóa đơn không? Mong sớm nhận được phản hồi. Tôi chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật.

Hoài Diễm (diem***@gmail.com)

Khoản chi mua nông sản từ hộ nông dân khi nào được xem là chi phí được trừ?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điểm 2.4 Khoản 2 Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC (Sửa đổi, bổ sung cho Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC) thì các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

    Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ (không có hóa đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư số 78/2014/TT-BTC) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp:

    - Mua hàng hóa là nông, lâm, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;

    Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được ủy quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ được phép lập Bảng kê và được tính vào chi phí được trừ. Các khoản chi phí này không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt. Trường hợp giá mua hàng hóa, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

    Như vậy, từ những quy định trên có thể nhận thấy, để khoản chi mua nông sản từ hộ nông dân được xem là chi phí được trừ thì bạn phải lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư số 78/2014/TT-BTC kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về trường hợp khi nào thì khoản chi mua được xem là chi phí được trừ khi mua nông sản từ hộ nông dân. Để có thể hiểu rõ hơn về điều này, bạn vui lòng tham khảo chi tiết tại Thông tư 96/2015/TT-BTC.

    Trân trọng!

Nguồn: nganhangphapluat.thukyluat.vn

Payment Method

CÔNG TY CP GLOBAL GARDEN

MST: 0316493344

ĐC: 95/2/26 Bình Lợi, P.13, Q.Bình Thạnh, TP.Hồ Chí Minh.

Hotline/Zalo: 0784555569 | 0979500066 hoặc chat trực tiếp: m.me/RauCuQuaSach.vn

Email: This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.

Quý khách có thể đặt mua sản phẩm nhanh theo thông tin liên hệ trên, chúng tôi luôn sẵn sàng đáp ứng nhu cầu 24/7. Nhận đặt và chuyển hàng tới địa chỉ của quý khách dù quý khách ở bất cứ đâu, quý khách có thể thanh toán khi đặt hàng hoặc thanh toán cho nhân viên giao hàng khi nhận hàng.

Khi mua và sử dụng sản phẩm của Global Garden, bạn yên tâm về chất lượng sản phẩm. Ngoài ra bạn đã cùng Global Garden phát triển nông sản Việt, giúp bà con nông dân/ngư dân. Và cùng Global Garden thực hiện các chương trình từ thiện ý nghĩa!

Trường hợp khách hàng chọn phương thức chuyển khoản thì có thể chuyển khoản cho chúng tôi theo thông tin sau:

Ngân hàng TMCP Ngoại thương Việt Nam (Vietcombank), Chi Nhánh Kỳ Đồng, TP. Hồ Chí Minh

Số TK: 1016837240

Chủ TK: CÔNG TY CỔ PHẦN GLOBAL GARDEN

Vui lòng ghi rõ thông tin đơn hàng trong phần nội dung chuyển khoản.